วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ขับรถชิวล์ๆแปปเดียวก็ถึงกาญจนบุรี ไปพักผ่อน ดื่มดำธรรมชาติให้ฟินกันไป😁มีสถานที่ท่องเที่ยวหลากหลาย ทั้งท่องเที่ยวแบบธรรมชาติ และประวัติศาสตร์ โดดเด่นที่สุดคือ น้ำตก ขึ้นชื่อมาก ใครไม่มาคือพลาดมาก 🏞🏕
![](https://static.wixstatic.com/media/64a1f3_dacb24e8c1404c359bea093caeed96ad~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_106,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/64a1f3_dacb24e8c1404c359bea093caeed96ad~mv2.jpg)
เราเริ่มเดินทางจากกรุงเทพ มุ่งหน้าไปยังกาญจนบุรี ใช้เวลาประมาณ 2ชั่วโมง 30 นาที ทริปนี้เราจะไปพักกันที่ Kanjanaburi River Resort ที่พักดีมาก สายธรรมชาติ ต้องพักที่นี้เลยจ้า🌈 วิวรอบๆที่พักสวยมากค่ะ มีร่องแพด้วยนะคะ
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_2a556763fcb149068a661194dd66e2f7~mv2.jpeg/v1/fill/w_144,h_108,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_2a556763fcb149068a661194dd66e2f7~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_880bbd74ed1d4f9c9d4c53f554b33f88~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_880bbd74ed1d4f9c9d4c53f554b33f88~mv2.jpg)
หลังจากเข้าที่พักเช็คอินเรียบร้อยแล้ว เราแวะมาที่ ''จุดชมวิวสันเขื่อนศรีนครินทร์'' ไฮไลท์ของที่นี่คือแนวสันเขื่อนที่คุณสามารถชมวิวของทั้งสองฝั่งทะเลสาบได้อย่างสวยงาม🌄🌳📸🌈
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_a18e73e07c8049c69355f2345a228005~mv2.jpeg/v1/fill/w_144,h_108,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_a18e73e07c8049c69355f2345a228005~mv2.jpeg)
ย้ายที่ปักหมุดมาต่อกันที่ "สะพานข้ามแม่น้ำแคว" ใครที่มากาญจนบุรีต้องมาเช็คอินสะพานเหล็กข้ามแม่น้ำแควแห่งนี้ เป็นสะพานข้ามแม่น้ำที่มีประวัติความเป็นมาอย่างยาวนานถูกสร้างขึ้นตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_cd8df80b19774ac59b3c3b724901d7ae~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_cd8df80b19774ac59b3c3b724901d7ae~mv2.jpeg)
สถานีต่อไป เราไปกันที่ "สังขละบุรี" ไม่ใกล้ ไม่ไกล จากกาจนบุรี เป็นอำเภอที่เงียบสงบ เหมาะกับคนที่มาพักผ่อน ชมวัด และแม่น้ำ
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_1aed12be0751432eadd3d8675d298d6d~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_1aed12be0751432eadd3d8675d298d6d~mv2.jpg)
จุดเช็คอินสุดท้ายของทริปนี้ นั้นก็คือ "น้ำตกเอราวัณ" 🌄🌳📸🌧🌈💦🌈 น้ำตกสวยมาก น้ำใส มองเห็นปลาชัดเจนมาก มีทั้งหมด 7 ชั้น แต่ละชั้นสวยแตกต่างกันไป 😊😍 เล่นน้ำฟินๆ ก่อนกลับกรุงเทพ
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_69f64e7a941243b19557aa7d6abcd7d4~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_69f64e7a941243b19557aa7d6abcd7d4~mv2.jpg)