หากพูดถึงทะเลสวยๆ หาดทรายสีขาวในบ้านเรา หลายคนคงนึกถึงทะเลทางใต้ แต่ใครจะรู้ว่าไม่ไกลจากกรุงเทพ เรามีเกาะส่วนตัว ที่จังหวัดระยอง! นอกจากทรายความน้ำใสแล้ว ความเป็นส่วนตัวคืออีกหนึ่งจุดขาย
ที่เมื่อใครได้ไป ก็ต้องหาโอกาสกลับไปเยือนอีกครั้ง แล้ววันนี้เราจะพาทุกคนไปทำความรู้จักกับ เกาะมันนอก เกาะสวรรค์ของทะเลฝั่งตะวันออก
![](https://static.wixstatic.com/media/e5eda7_bb7b59eeb9d641c3a1a242fc00c6872f~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_81,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e5eda7_bb7b59eeb9d641c3a1a242fc00c6872f~mv2.jpg)
เกาะมันนอก ตั้งอยู่ตำบลกร่ำ อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ห่างจากชายฝั่งอ่าวมะขามป้อมประมาณ 10 กิโลเมตร เกาะมันนอกเป็นเกาะขนาดเล็ก พื้นที่ประมาณ 95 ไร่ ไม่ไกลกันมากนัก ระหว่างการเดินทางมาที่เกาะ เราจะผ่านเกาะมันกลางและเกาะมันใน ว่ากันว่าสวยสงบเหมือนกัน แต่เมื่อถามถึงความนิยมนั้น ก็ต้องยกให้เกาะมันนอก
![](https://static.wixstatic.com/media/e5eda7_0ca34ac3698247298c85ff1809082d00~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e5eda7_0ca34ac3698247298c85ff1809082d00~mv2.jpg)
การเดินทางไปยังเกาะมันนอกนั้น สามารถเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว แล้วทำไปจอดไว้บนฝั่งท่าเรือแหลมตาลมีพนักงานคอยดูแลให้เป็นอย่างดี หรือ สามารถนั่งรถตู้จากขนส่งเอกมัยไปท่าเรือแหลมตาล แนะนำให้ขึ้นรถก่อน 8.30 น. เพราะต้องไปถึงท่าเรือก่อนบ่ายโมง จากนั้นขึ้นเรือไปยังเกาะให้เวลาแค่ 45 นาที ไม่มีค่าใช้จ่าย
สำหรับที่พัก บนเกาะมันนอกมีโรงแรมเพียงที่เดียวคือ Koh Munnork Private Island by Epikurean Lifestyle Hotel
ในส่วนของห้องพักมีสองรูปแบบคือแบบบังกะโลและแบบบีชฟร้อน ต้องยอมรับว่าราคาค่อนข้างสูงเลยทีเดียว แต่ก็ขึ้นอยู่กับวันที่เดินทางและฤดูกาลที่ไปด้วย โรงแรมไม่อนุญาตให้นำอาหารเครื่องดื่มและขนมขึ้นมายังเกาะเป็นอันขาด เนื่องจากเน้นเรื่องของ Eco friendly นอกจากนี้ยังมีการตัดไฟช่วงเวลา 11.00-13.00 น. อีกด้วย แต่สามารถชาร์ตแบตโทรศัพท์ได้ที่บริเวณลอบบี้
![](https://static.wixstatic.com/media/e5eda7_201f719f8f704712b321e6bcdc31bb7e~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_96,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e5eda7_201f719f8f704712b321e6bcdc31bb7e~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_3b29ee9705da450889d26ee030500d53~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_3b29ee9705da450889d26ee030500d53~mv2.jpg)
ในส่วนของกิจกรรมที่สามารถทำได้บนเกาะนอกจากการนอนพักผ่อนเดินถ่ายรูปสวยๆแล้วนั้น เรายังสามารถเดินรอบเกาะเพื่อชมวิวได้อีกด้วยใช้เวลาไม่นานราวๆ 30-45 นาที , น้ำดูปะการัง(ยืมอุปกรณ์ได้ฟรี) และมีเรือคายัคให้บริการ(มีค่าใช้จ่าย)
![](https://static.wixstatic.com/media/e5eda7_5697f8b244f14e00913ee0e4a1448d36~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e5eda7_5697f8b244f14e00913ee0e4a1448d36~mv2.jpg)
และที่ขาดไม่ได้เลยคือ เรื่องอาหารการกินนั้น ถึงแม้ว่าจะไม่มีมินิมาร์ทบนเกาะ แต่ไม่ต้องเป็นกังวลเลย ทางโรงแรมจัดเตรียมอาหารเช้าแบบบุฟเฟต์ได้ดีมาก ในส่วนของตอนบ่ายและมื้อเย็นก็สามารถสั่งอาหารและเครื่องดื่มได้เลย ความสุขอีกอย่างของการมาที่นี่คือรสชาติอาหารนี่แหละ
![](https://static.wixstatic.com/media/e5eda7_cbf5ed24deae40b085085efdbdce3426~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e5eda7_cbf5ed24deae40b085085efdbdce3426~mv2.jpg)
พระเอกหลักของเกาะที่ไม่พูดถึงไม่ได้เลยก็นั่นคือ นกยูง สอบถามพนักงานมาได้ความว่าตอนแรกก็ซื้อมาปล่อยแค่คู่เดียวแต่วันเวลาผ่านไป จากหนึ่งคู่กลายเป็น 10 คู่ ว่ากันว่าถ้านับรวมทั้งเกาะก็น่าจะถึงหลักร้อย ถ้าโชคดีหน่อยก็จะเจอน้องๆเดินออกมารำแพนอวดโฉม
![](https://static.wixstatic.com/media/68f36a_0d7386a24eac4cd8aba1915ac776115c~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/68f36a_0d7386a24eac4cd8aba1915ac776115c~mv2.jpg)
ได้ฟังเรื่องราวและเห็นรูปภาพกันไปแล้ว เชื่อว่าหลายคนคงต้องจดเอาไว้เป็น bucket listed แน่ๆ สำหรับช่วงที่น้ำทะเลใสที่สุดนั้น แนะนำให้ไปในช่วงเดือน มกราคม - เมษายน จ้า
#kohmunnok #travelblog #privateisland #visitthailand #amazingthailand #beachdestination #เกาะมันนอก #ทะเล #ท่องเที่ยว #พักผ่อน